Grade

Để tạo ra 306 g xà phòng thì cần tối thiểu bao nhiêu gam tristearin và bao nhiêu gam NaOH? Biết hiệu suất của phản ứng…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Để tạo ra 306 g xà phòng thì cần tối thiểu bao nhiêu gam tristearin và bao nhiêu gam NaOH? Biết hiệu suất của phản ứng đạt 95%.

    Đáp án: <p>312,28 và 42,1</p>

    Phương pháp giải:

    Dựa vào tính chất hóa học của chất béo.

    Lời giải chi tiết:

    n xà phòng (C17H35COONa) = 306306=1mol\frac{{306}}{{306}} = 1mol

    PTHH: (C17H35COO)3C3H5 + 3NaOH →\to3C17H35COONa + C3H5(OH)3

    1

    n tristearin = 13:95%=2057mol\frac{1}{3}:95\% = \frac{{20}}{{57}}mol

    m tristearin = 2057.890=312,28g\frac{{20}}{{57}}.890 = 312,28g

    m NaOH = 1:95%.40 = 42,1g

Câu này thuộc đềĐề thi giữa kì 2 KHTN 9 - Đề số 5