Grade

Để sản xuất được 1 triệu chiếc chảo gang có hàm lượng Fe là 95% thì cần dùng tối thiểu x tấn quặng magnetite chứa 80%…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Để sản xuất được 1 triệu chiếc chảo gang có hàm lượng Fe là 95% thì cần dùng tối thiểu x tấn quặng magnetite chứa 80% Fe3O4. Biết rằng mỗi chiếc chảo nặng 3,0 kg và lượng Fe bị hao hụt trong quá trình là 10 %. Giá trị của x là bao nhiêu? (làm tròn kết quả đến hàng đơn vị)

    Đáp án: <p>5466.</p>

    Phương pháp giải:

    Tính khối lượng Fe có trong gang sau đó tính số mol.

    Lời giải chi tiết:

    Khối lượng Fe trong 1 chiếc chảo là: 3.95% = 2,85kg

    n Fe = 2,8556kmol\frac{{2,85}}{{56}}kmol → Bảo toàn nguyên tố: n Fe3O4 = 2,8556.13:90%k.mol\frac{{2,85}}{{56}}.\frac{1}{3}:90\% k.mol

    m Fe3O4 = 2,8556.13:90%.232kg\frac{{2,85}}{{56}}.\frac{1}{3}:90\% .232kg

    khối lượng tối thiểu quặng magnetite để sản xuất 1 triệu chiếc chảo gang là: 2,8556.13:90%.232.1:80%.10−3.106=5466\frac{{2,85}}{{56}}.\frac{1}{3}:90\% .232.1:80\% {.10^{ - 3}}{.10^6} = 5466tấn

    Đáp án C

Câu này thuộc đềĐề thi thử THPT môn Hóa lần 1 năm 2025 Sở GD Tỉnh Hoà Bình | Hoá học 12