Grade

Để mạ đồng cho một tấm huy chương bằng sắt với độ dày và diện tích lớp mạ lần lượt là 0,1 mm và 88,5 cm 2 , người ta…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Thông hiểu

    Để mạ đồng cho một tấm huy chương bằng sắt với độ dày và diện tích lớp mạ lần lượt là 0,1 mm và 88,5 cm2, người ta tiến hành điện phân dung dịch CuSO4 (điện cực âm là tấm huy chương và điện cực dương là lá đồng (copper) thô, hiệu suất điện phân 100%) với cường độ dòng điện 2 A không đổi. Khi kết thúc điện phân (quá trình mạ hoàn thành) thì hết t giây. Cho biết:

    - Khối lượng riêng của kim loại Cu là 8,96 g/cm3 và giả thiết toàn bộ lượng kim loại Cu sinh ra đều bám hết vào tấm huy chương, nước không bị điện phân ở cả hai điện cực.

    - Điện lượng: q = I.t = ne.F, trong đó: q là điện lượng (C), ne là số mol electron đi qua dây dẫn, I là cường độ dòng điện (A), t là thời gian điện phân (giây).

    a

    a) Lá đồng thô đóng vai trò là cathode và tại điện cực này xảy ra quá trình oxi hoá kim loại Cu.

    b

    b) Lượng CuSO4 trong dung dịch không đổi trong quá trình điện phân.

    c

    c) Tấm huy chương đóng vai trò là anode và tại điện cực này xảy ra quá trình khử ion Cu2+.

    d

    d) Giá trị của t là 23912.

    Đáp án: <p><strong>b) </strong>Lượng CuSO<sub>4</sub> trong dung dịch không đổi trong quá trình điện phân.</p>

    Phương pháp giải:

    Dựa vào nguyên tắc điện phân dung dịch.

    Lời giải chi tiết:

    a) Sai vì lá đồng thô sẽ đóng vai trò làm anode (cực dương) và tại điện cực này xảy ra quá trình oxi hoá copper.

    Cu(s) → Cu2+(aq) + 2e

    b) Đúng vì lượng Cu2+ bị khử ở cathode bằng lượng Cu2+ sinh ra ở anode nên trong quá trình điện phân thì lượng CuSO4 trong dung dịch không thay đổi.

    c) Sai vì tấm huy chương đóng vai trò là cathode (cực âm) và tại điện cực này xảy ra quá trình khử ion Cu2+.

    Cu2+(aq) + 2e → Cu(s)

    Lượng Cu sinh ra bám vào bề mặt của tấm huy chương. Nhờ vậy mà tấm huy chương được mạ đồng.

    d) Sai vì thể tích của lớp đồng đã mạ là

    Vlớp Cu mạ = 88,5.0,01 = 0,885cm3

    → m Cu = 8,96.0,885 = 7,9296 gam → n Cu = 7,9296 : 64 = 0,1239 mol

    Điện lượng tiêu thụ: q = ne.F = 2.0,1239.96500 = 23912,7 As

    Thời gian điện phân là: t=qI=23912,72=11956,35st = \frac{q}{I} = \frac{{23912,7}}{2} = 11956,35s

Câu này thuộc đềĐề thi thử THPT môn Hóa lần 1 năm 2025 Trường Chuyên Đại học Vinh | Hoá học 12