Grade

Để làm một công việc trong $12$ giờ cần $45$ công nhân. Nếu số công nhân tăng thêm $15$ người (với năng suất như sau)…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Để làm một công việc trong 1212 giờ cần 4545công nhân. Nếu số công nhân tăng thêm 1515 người (với năng suất như sau) thì thời gian để hoàn thành công việc giảm đi mấy giờ?

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="3">$3$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Xác định rõ các đại lượng có trên đề bài.

    + Xác định tương quan tỉ lệ nghịch giữa hai đại lượng: ở đây thời gian và số công nhân là hai đại lượng tỉ lệ nghịch.

    + Áp dụng tính chất về tỉ số các giá trị của hai đại lượng tỉ lệ nghịch và tính chất tỉ lệ thức, tính chất dãy tỉ số bằng nhau để giải bài toán.

    Lời giải chi tiết:

    Gọi thời gian để hoàn thành công việc sau khi tăng thêm 1515 công nhân là x (0<x<12)x\,\left( {0 \lt x \lt 12} \right) (giờ)

    Từ bài ra ta có số công nhân và thời gian hoàn thành công việc là hai đại lượng tỉ lệ nghịch.

    Nếu tăng thêm 1515 công nhân thì số công nhân sau khi tăng là 45+15=6045 + 15 = 60 công nhân.

    Theo bài ra ta có:

    45.12=60.x⇒60x=540⇒x=945.12 = 60.x \Rightarrow 60x = 540 \Rightarrow x = 9 giờ.

    Do đó thời gian hoàn thành công việc giảm đi 12−9=312 - 9 = 3 giờ.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 23: Đại lượng tỉ lệ nghịch Toán 7