Grade

Để đun sôi một ấm nước cần nhiệt lượng 66kJ. Một bếp điện có điện trở $440\Omega$ được mắc vào hiệu điện thế 220V có…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Để đun sôi một ấm nước cần nhiệt lượng 66kJ. Một bếp điện có điện trở 440Ω440\Omega được mắc vào hiệu điện thế 220V có hiệu suất đun là 60% thì thời gian đun sôi ấm nước trên là

    Đáp án: <p>16,67 phút.</p>

    Phương pháp giải:

    Hiệu suất: H=QciQ.100%H = \frac{{{Q_{ci}}}}{Q}.100\%

    Điện năng tiêu thụ của bếp bằng nhiệt lượng tỏa ra trên bếp: A=Qbep=P.t=U2R.tA = {Q_{bep}} = P.t = \frac{{{U^2}}}{R}.t

    Nhiệt lượng có ích là nhiệt lượng dùng để đun sôi âm nước.

    Lời giải chi tiết:

    Nhiệt lượng có ích: Qci=66kJ=66000J{Q_{ci}} = 66kJ = 66000J

    Từ công thức hiệu suất ta có điện năng tiêu thụ của bếp:

    A=QciA=660000,6=110000JA = \frac{{{Q_{ci}}}}{A} = \frac{{66000}}{{0,6}} = 110000J

    Thời gian đun: t=A.RU2=110000.4402202=1000s=16,67phutt = \frac{{A.R}}{{{U^2}}} = \frac{{110000.440}}{{{{220}^2}}} = 1000s = 16,67phut

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 2 KHTN 9 - Đề số 1