Grade

Để đảm bảo an toàn khi lưu thông trên đường, các xe ô tô khi dừng đèn đỏ phải cách nhau tối thiểu 1 m. Một ô tô A đang…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Để đảm bảo an toàn khi lưu thông trên đường, các xe ô tô khi dừng đèn đỏ phải cách nhau tối thiểu 1 m. Một ô tô A đang chạy với vận tốc 16 m/s thì gặp ô tô B đang dừng đèn đỏ nên ô tô A hãm phanh và chuyển động chậm dần đều với vận tốc được biểu thị bởi công thức vA(t)=16−4t{v_A}(t) = 16 - 4t (đơn vị tính bằng m/s, thời gian t tính bằng giây).

    a

    Thời điểm xe ô tô A dừng lại là 4 giây kể từ lúc hãm phanh.

    b

    Quãng đường S(t) (đơn vị: mét) mà ô tô A đi được trong thời gian t giây (0≤t≤4)(0 \le t \le 4) kể từ khi hãm phanh được tính theo công thức S(t)=∫04v(t)dtS(t) = \int\limits_0^4 {v(t)dt}.

    c

    Từ khi bắt đầu hãm phanh đến khi dừng lại, xe tô tô A đi được quãng đường 32 m.

    d

    Khoảng cách an toàn tối thiểu giữa ô tô A và ô tô B trước khi ô tô A hãm phanh là 37 m.

    Đáp án đúng: <p>Thời điểm xe ô tô A dừng lại là 4 giây kể từ lúc hãm phanh.</p> · <p>Từ khi bắt đầu hãm phanh đến khi dừng lại, xe tô tô A đi được quãng đường 32 m.</p>

    Phương pháp giải:

    a) Khi xe ô tô dừng hẳn thì vA(t)=0{v_A}(t) = 0. Giải phương trình tìm t.

    b, c) Sử dụng công thức S(t)=∫0tv(t)dtS(t) = \int\limits_0^t {v(t)dt}.

    d) Khoảng cách an toàn tối thiểu giữa ô tô A và ô tô B trước khi ô tô A hãm phanh bằng tổng quãng đường ô tô A di chuyển từ lúc hãm phanh đến khi dừng hẳn và khoảng cách tối thiểu khi dừng đèn đỏ.

    Lời giải chi tiết:

    a) Đúng. Khi ô tô A dừng lại thì vA(t)=0⇔16−4t=0⇔t=4{v_A}(t) = 0 \Leftrightarrow 16 - 4t = 0 \Leftrightarrow t = 4.

    b) Sai. Quãng đường S(t) ô tô đi được trong thời gian t giây (0≤t≤4)(0 \le t \le 4) được tính theo công thức S(t)=∫0tv(t)dtS(t) = \int\limits_0^t {v(t)dt}.

    c) Đúng. Quãng đường xe tô tô A đi được kể từ lúc hãm phanh đến khi dừng hẳn là S(t)=∫04(16−4t)dt=32S(t) = \int\limits_0^4 {(16 - 4t)dt} = 32 (m).

    d) Sai. Để đảm bảo khoảng cách an toàn tối thiểu 1 m khi dừng lại, ô tô A phải bắt đầu hãm phanh khi cách ô tô B ít nhất 32 + 1 = 33 (m).

Câu này thuộc đềĐề tham khảo tốt nghiệp THPT môn Toán - Đề số 3