Grade

Cuộn thứ cấp của một máy biến áp có 800 vòng. Từ thông trong lõi biến thế biến thiên với tần số 50 Hz và giá trị từ…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Cuộn thứ cấp của một máy biến áp có 800 vòng. Từ thông trong lõi biến thế biến thiên với tần số 50 Hz và giá trị từ thông cực đại qua một vòng dây bằng 2,4 mWb. Suất điện động hiệu dụng cuộn thứ cấp có giá trị xấp xỉ bằng

    Đáp án: <p>426,5 V.</p>

    Phương pháp giải:

    Công thức suất điện động cảm ứng: e=−NΔΦΔt=2πfNΦ0sin⁡ωte = - N\frac{{\Delta \Phi }}{{\Delta t}} = 2\pi fN{\Phi _0}\sin \omega t

    Lời giải chi tiết:

    Do cấu tạo của máy biến áp, hầu như mọi đường sức từ chỉ chạy trong lõi biến áp nên từ thông qua mỗi vòng dây ở cả hai cuộn bằng nhau, suất điện động cảm ứng trong mỗi vòng dây cũng bằng nhau.

    Suất điện động ở cuộn thứ cấp là: ec2=−N2ΔΦΔt=2πfN2Φ0⋅sin⁡ωt{e_{c2}} = - {N_2}\frac{{\Delta \Phi }}{{\Delta t}} = 2\pi f{N_2}{\Phi _0} \cdot \sin \omega t

    Suất điện động hiệu dụng cuộn thứ cấp là:

    E2=E02=2πfN2Φ02=2π⋅50⋅800⋅2,4⋅10−32≃426,5  V{E_2} = \frac{{{E_0}}}{{\sqrt 2 }} = \frac{{2\pi f{N_2}{\Phi _0}}}{{\sqrt 2 }} = \frac{{2\pi \cdot 50 \cdot 800 \cdot 2,4 \cdot {{10}^{ - 3}}}}{{\sqrt 2 }} \simeq 426,5\,\,V

    Đáp án: C

Câu này thuộc đềĐề tham khảo thi THPT môn Vật lí - Đề số 6 (hay, chi tiết) |