Grade

Có 13 học sinh của một trường THPT đạt danh hiệu học sinh xuất sắc trong đó khối 12 có 8 học sinh nam và 3 học sinh nữ,…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Có 13 học sinh của một trường THPT đạt danh hiệu học sinh xuất sắc trong đó khối 12 có 8 học sinh nam và 3 học sinh nữ, khối 11 có 2 học sinh nam. Chọn ngẫu nhiên 3 học sinh bất kỳ để trao thưởng, tính xác suất để 3 học sinh được chọn có cả nam và nữ đồng thời có cả khối 11 và khối 12.

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="\dfrac{57}{286}">$\dfrac{57}{286}$</span>.</p>

    Phương pháp giải:

    Chia trường hợp và áp dụng các quy tắc đếm để tính xác suất.

    Lời giải chi tiết:

    Gọi KGM là “Chọn ngẫu nhiên 3 học sinh bất kì” ⇒nΩ=C133=286\Rightarrow {n_\Omega } = C_{13}^3 = 286.

    Gọi A là biến cố: “3 học sinh được chọn có cả nam và 2 nữ đồng thời có cả khối 11 và khối 12”.

    TH1: 1 học sinh nam lớp 11 - 2 học sinh nữ lớp 12 ⇒C21⋅C32=6\Rightarrow C_2^1 \cdot C_3^2 = 6.

    TH2: 1 học sinh nam lớp 11 - 1 học sinh nữ lớp 12 - 1 học sinh nam lớp 11 ⇒C21⋅C31⋅C81=48\Rightarrow C_2^1 \cdot C_3^1 \cdot C_8^1 = 48.

    TH3: 2 học sinh nam lớp 11 - 1 học sinh nữ lớp 12 ⇒C22⋅C31=3\Rightarrow C_2^2 \cdot C_3^1 = 3.

    Vậy n(A)=6+48+3=57⇒P(A)=57286n(A) = 6 + 48 + 3 = 57 \Rightarrow P(A) = \frac{{57}}{{286}}.

Câu này thuộc đềĐề cuối kỳ 2 Toán 10 năm 2024 – 2025 trường THPT Lê Hồng Phong – Đắk Lắk