Grade

Chuyển động của phân tử Hiđrô ở ${0^0}C$ có vận tốc $1692m/s$ , của vệ tinh nhân tạo của Trái Đất có vận tốc $2880km/h$…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Chuyển động của phân tử Hiđrô ở 00C{0^0}C có vận tốc 1692m/s1692m/s, của vệ tinh nhân tạo của Trái Đất có vận tốc 2880km/h2880km/h, của xe bus BRT là 750m/h750m/h. Chuyển động nào nhanh hơn?

    Đáp án: <p>Chuyển động của phân tử Hiđrô</p>

    Phương pháp giải:

    Vận dụng phương pháp so sánh chuyển động nhanh hay chậm

    Đổi các vận tốc về cùng một đơn vị. Nếu vật nào có vận tốc lớn hơn thì chuyển động nhanh hơn, vật nào có vận tốc nhỏ hơn thì chuyển động chậm hơn

    Lời giải chi tiết:

    Ta có:

    + Chuyển động của phân tử Hiđrô ở 00C{0^0}C có vận tốc v1=1692m/s{v _1} = 1692m/s

    + Chuyển động của vệ tinh nhân tạo của Trái Đất có vận tốc v2=2880km/h=800m/s{v_2} = 2880km/h = 800m/s

    + Chuyển động của xe bus BRT có vận tốc v3=750m/h=0,208m/s{v_3} = 750m/h = 0,208m/s

    Ta thấy: v1>v2>v3{v_1} \gt {v_2} \gt {v_3} => Chuyển động của phân tử Hiđrô nhanh nhất

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 8. Tốc độ chuyển động - Khoa học tự nhiên 7