Grade

Cho viên bi $A$ chuyển động tới va chạm vào bi $B$ đang đứng yên, ${v_A} = {\rm{ }}2m/s$ sau va chạm bi $A$ tiếp tục…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Cho viên bi AA chuyển động tới va chạm vào bi BB đang đứng yên, vA=2m/s{v_A} = {\rm{ }}2m/s sau va chạm bi AA tiếp tục chuyển động theo phương cũ với v=1m/sv = 1m/s, thời gian xảy ra va chạm là 0,4s0,4s. Tính gia tốc của viên bi thứ 22 , biết mA=200g,mB=100g{m_A} = {\rm{ }}200g,{\rm{ }}{m_B} = {\rm{ }}100g.

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="5m/{s^2}">$5m/{s^2}$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Áp dụng biểu thức tính gia tốc: a→=Δv→Δt\overrightarrow a = \dfrac{{\Delta \overrightarrow v }}{{\Delta t}}

    + Áp dụng định luật IIIIII Niutơn: F→AB=−F→BA{\overrightarrow F _{AB}} = - {\overrightarrow F _{BA}}

    + Áp dụng định luật IIII Niutơn: F→=ma→\overrightarrow F = m\overrightarrow a

    Lời giải chi tiết:

    Ta xét chuyển động của xe AA có vận tốc trước khi va chạm là vA=2m/s{v_A} = 2m/s, sau va chạm xe A có vận tốc là v=1m/sv = 1m/s

    Áp dụng biểu thức xác định gia tốc: a=v2−v1Δt=1−20,4=−2,5m/sa = \dfrac{{{v_2} - {v_1}}}{{\Delta t}} = \dfrac{{1 - 2}}{{0,4}} = - 2,5m/s

    + Theo định luật IIIIII Niu-tơn: F→AB=−F→BA{\overrightarrow F _{AB}} = - {\overrightarrow F _{BA}}

    + Theo định luật IIII, ta có: F=maF = ma

    →∣FAB∣=∣FBA∣↔mA∣aA∣=mBaB→aB=mA∣aA∣mB=0,2.2,50,1=5m/s2\begin{array}{l} \to {|F_{AB}|} = {|F_{BA}|} \leftrightarrow {m_A}{|a_A|} = {m_B}{a_B}\\ \to {a_B} = \dfrac{{{m_A}{|a_A|}}}{{{m_B}}} = \dfrac{{0,2.2,5}}{{0,1}} = 5m/{s^2}\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 15. Định luật 2 Newton - Vật lí 10