Grade

Cho thí nghiệm Young có bước sóng ánh sáng là 0,6 µm. Biết khoảng cách giữa hai khe là 1 mm, khoảng cách từ hai khe đến…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Thông hiểu

    Cho thí nghiệm Young có bước sóng ánh sáng là 0,6 µm. Biết khoảng cách giữa hai khe là 1 mm, khoảng cách từ hai khe đến màn là 2 m.

    a

    a) Khoảng vân bằng 1,2 mm.

    b

    b) Vị trí vân sáng bậc ba là 3,6.

    c

    c) Vị trí vân tối thứ 2 là 1,8 mm.

    d

    d) Tại vị trí cách vân trung tâm 6 m là vân sáng bậc 4.

    Đáp án đúng: <p><strong> a) </strong>Khoảng vân bằng 1,2 mm.</p> · <p><strong> b) </strong>Vị trí vân sáng bậc ba là 3,6.</p>

    Phương pháp giải:

    Vận dụng công thức tính khoảng vân: i=λDai = \frac{{\lambda D}}{a}, vị trí vân sáng và vân tối

    Lời giải chi tiết:

    a) Khoảng vân bằng i=λDa=0,6.10−6.21.10−3=1,2 mmi = \frac{{\lambda D}}{a} = \frac{{0,{{6.10}^{ - 6}}.2}}{{{{1.10}^{ - 3}}}} = 1,2\,mm. Đúng

    b) Vị trí vân sáng bậc 3: xk=k.i⇒x3=3.i=3.1,2=3,6 mm{x_k} = k.i \Rightarrow {x_3} = 3.i = 3.1,2 = 3,6\,mm. Đúng

    c) Vị trí vân tối thứ 2: xm=(m+12).i⇒x2=(2+12).i=2,5.1,2=3 mm{x_m} = \left( {m + \frac{1}{2}} \right).i \Rightarrow {x_2} = \left( {2 + \frac{1}{2}} \right).i = 2,5.1,2 = 3\,mm. Sai

    d) Tại vị trí cách vân trung tâm 6 mm: k=xi=61,2=5k = \frac{x}{i} = \frac{6}{{1,2}} = 5. Đây là vân sáng bậc 5. Sai

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 6