Cho sợi dây một đầu cố định, một đầu còn lại gắn với cần rung phát sóng dao động với phương trình ${u_{\rm{0}}} = a\cos…
1Một đáp án · Thông hiểu
Cho sợi dây một đầu cố định, một đầu còn lại gắn với cần rung phát sóng dao động với phương trình u0=acos(ωt+φ) cm. Trên dây có sóng dừng ổn định với bước sóng. Hai điểm M và N trên dây cách nhau 3,75λ có biên độ lần lượt là AM= 6cm; AN= 8cm. Tìm biên độ của nguồn phát ra sóng đó?
Đáp án: <p>a = 5cm.</p>
Lời giải chi tiết:
Gọi x1,x2 là khoảng cách từ M và N tới đầu nút cố định, ta có:
x1−x2=3,75λ⇒x1=x2+3,75λ
Gọi A0 = 2a là biên độ tại bụng sóng, biên độ sóng dừng tại M và N tương ứng là: