Grade

Cho số Avogadro N A = 6,02.10 23 hạt/mol. Số neutron có trong 3,5 g Carbon ${}_6^{14}C$ có giá trị bằng

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Cho số Avogadro NA = 6,02.1023 hạt/mol. Số neutron có trong 3,5 g Carbon 614C{}_6^{14}C có giá trị bằng

    Đáp án: <p>12,04.10<sup>23</sup>.</p>

    Phương pháp giải:

    Tính số nguyên tử Carbon có trong 3,5 g Carbon bằng công thức: n=mM.NAn = \frac{m}{M}.{N_A}

    Lời giải chi tiết:

    Số nguyên tử Carbon 614C{}_6^{14}C: N=NA=mM.NA=3,514.6,02.1023=1,505.1023N = {N_A} = \frac{m}{M}.{N_A} = \frac{{3,5}}{{14}}{.6,02.10^{23}} = {1,505.10^{23}} nguyên tử.

    Trong mỗi nguyên tử Carbon 614C{}_6^{14}C có chứa 14 – 6 = 8 hạt neutron.

    Số neutron có trong 3,5 g Carbon 614C{}_6^{14}C có giá trị bằng: 1,505.1023.8=12,04.1023

    Đáp án: D

Câu này thuộc đềĐề tham khảo thi THPT môn Vật lí - Đề số 9 (hay, chi tiết) |