Grade

Cho phương trình hóa học sau: CaCO 3 $\xrightarrow{{{t^o}}}$ CaO + CO 2 Nếu có 3,5 mol CaCO 3 tham gia phản ứng sẽ sinh…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Cho phương trình hóa học sau: CaCO3 →to\xrightarrow{{{t^o}}} CaO + CO2

    Nếu có 3,5 mol CaCO3 tham gia phản ứng sẽ sinh ra bao nhiêu lít CO2 (đktc) ?

    Đáp án: <p>78,4 lít.</p>

    Phương pháp giải:

    PTHH: CaCO3 →to\xrightarrow{{{t^o}}} CaO + CO2

    Tỉ lệ theo PT: 1mol 1mol 1mol

    ? mol 3,5 mol

    Theo PTHH, ta có: nCO2=nCaCO3{n_{C{O_2}}} = {n_{CaC{{\text{O}}_3}}} => Thể tích khí CO2 là: VCO2=22,4.n{V_{C{O_2}}} = 22,4.n

    Lời giải chi tiết:

    PTHH: CaCO3 →to\xrightarrow{{{t^o}}} CaO + CO2

    Tỉ lệ theo PT: 1mol 1mol 1mol

    ? mol 3,5 mol

    Theo PTHH, ta có: nCO2=nCaCO3=3,5 mol{n_{C{O_2}}} = {n_{CaC{{\text{O}}_3}}} = 3,5\,mol

    => Thể tích khí CO2 là: VCO2=22,4.n=22,4.3,5=78,4 lıˊt{V_{C{O_2}}} = 22,4.n = 22,4.3,5 = 78,4{\text{ }}lít

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 5: Định luật bảo toàn khối lượng và phương trình hóa học Khoa học tự nhiên 8