Cho phương trình hóa học sau: CaCO 3 $\xrightarrow{{{t^o}}}$ CaO + CO 2 Nếu thu được 13,44 lít khí CO 2 ở đktc thì có…
- 1Một đáp án · Nhận biết
Cho phương trình hóa học sau: CaCO3 CaO + CO2
Nếu thu được 13,44 lít khí CO2 ở đktc thì có bao nhiêu gam chất rắn tham gia và tạo thành sau phản ứng ?
Đáp án: <p>m<sub>chất rắn tham gia</sub> = 60 gam và m<sub>chất rắn tạo thành </sub>= 33,6 gam.</p>
Phương pháp giải:
PTHH: CaCO3 CaO + CO2
Tỉ lệ theo PT: 1mol 1mol 1mol
? mol ? mol 0,6 mol
Theo PTHH, ta có:
Khối lượng CaCO3 phản ứng là:
Khối lượng CaO tạo thành là: mCaO = n.M
Lời giải chi tiết:
Số mol khí CO2 thu được là:
PTHH: CaCO3 CaO + CO2
Tỉ lệ theo PT: 1mol 1mol 1mol
? mol ? mol 0,6 mol
Theo PTHH, ta có:
Khối lượng CaCO3 phản ứng là:
Khối lượng CaO tạo thành là: mCaO = n.M = 0,6.56 = 33,6 gam