Grade

Cho phương trình hóa học sau: CaCO 3 $\xrightarrow{{{t^o}}}$ CaO + CO 2 Muốn điều chế được 7 gam CaO cần dùng bao nhiêu…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Cho phương trình hóa học sau: CaCO3 →to\xrightarrow{{{t^o}}} CaO + CO2

    Muốn điều chế được 7 gam CaO cần dùng bao nhiêu gam CaCO3?

    Đáp án: <p>12,5 gam</p>

    Phương pháp giải:

    Tính số mol CaO

    PTHH: CaCO3 →to\xrightarrow{{{t^o}}} CaO + CO2

    Tỉ lệ theo PT: 1mol 1mol

    ?mol 0,2mol

    Từ PTHH, ta có: nCaCO3=nCaO{n_{CaC{O_3}}} = {n_{CaO}} => khối lượng CaCO3

    Lời giải chi tiết:

    Số mol CaO là : nCaO=756=0,125 mol{n_{Ca{\text{O}}}} = \dfrac{7}{{56}} = 0,125\,mol

    PTHH: CaCO3 →to\xrightarrow{{{t^o}}} CaO + CO2

    Tỉ lệ theo PT: 1mol 1mol

    ?mol 0,2mol

    Từ PTHH, ta có: nCaCO3=nCaO=0,125 mol{n_{CaC{O_3}}} = {n_{CaO}} = 0,125{\text{ }}mol

    => khối lượng CaCO3 cần dùng là: mCaCO3=n.M=0,125.100=12,5 gam{m_{CaC{O_3}}} = n.M = 0,125.100 = 12,5\,gam

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 5: Định luật bảo toàn khối lượng và phương trình hóa học Khoa học tự nhiên 8