Grade

Cho phương trình hóa học sau: CaCO 3 $\xrightarrow{{{t^o}}}$ CaO + CO 2 Cần dùng bao nhiêu mol CaCO 3 để điều chế được…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Cho phương trình hóa học sau: CaCO3 →to\xrightarrow{{{t^o}}} CaO + CO2

    Cần dùng bao nhiêu mol CaCO3 để điều chế được 11,2 gam CaO ?

    Đáp án: <p>0,2 mol.</p>

    Phương pháp giải:

    Tính số mol CaO

    PTHH: CaCO3 →to\xrightarrow{{{t^o}}} CaO + CO2

    Tỉ lệ theo PT: 1mol 1mol

    ?mol 0,2mol

    Từ PTHH, ta có: nCaCO3=nCaO{n_{CaC{O_3}}} = {n_{CaO}}

    Lời giải chi tiết:

    Số mol CaO là : nCaO=11,256=0,2 mol{n_{Ca{\text{O}}}} = \dfrac{{11,2}}{{56}} = 0,2\,mol

    PTHH: CaCO3 →to\xrightarrow{{{t^o}}} CaO + CO2

    Tỉ lệ theo PT: 1mol 1mol

    ?mol 0,2mol

    Từ PTHH, ta có: nCaCO3=nCaO=0,2 mol{n_{CaC{O_3}}} = {n_{CaO}} = 0,2{\text{ }}mol

    Vậy cần dùng 0,2 mol CaCO3 để điều chế CaO

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 5: Định luật bảo toàn khối lượng và phương trình hóa học Khoa học tự nhiên 8