Grade

Cho phản ứng hóa học sau: ${H_{2(k)}} + {I_{2(k)}} \rightleftharpoons 2H{I_{(k)}}$ Nồng độ các chất lúc cân bằng ở…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Cho phản ứng hóa học sau:

    H2(k)+I2(k)⇌2HI(k){H_{2(k)}} + {I_{2(k)}} \rightleftharpoons 2H{I_{(k)}}

    Nồng độ các chất lúc cân bằng ở nhiệt độ 430℃ như sau:

    (H2) = (I2) = 0,107M; (HI)=0,768M

    Tính hằng số cân bằng KC của phản ứng ở 430℃.

    Đáp án: <p>51,52.</p>

    Phương pháp giải:

    Dựa vào kiến thức về hằng số cân bằng.

    aA + bB → cC + dD

    Ở trạng thái cân bằng, hằng số cân bằng KC của phản ứng được xác định theo biểu thức:

    KC=(C)c(D)d(A)a(B)b{K_C} = \frac{{{{{\rm{(}}C{\rm{)}}}^{\rm{c}}}{{{\rm{(}}D{\rm{)}}}^d}}}{{{{{\rm{(}}A)}^a}{{(B{\rm{)}}}^b}}}

    Lời giải chi tiết:

    Ta có: KC=(HI)2(H2)(I2){K_C} = \frac{{{{{\rm{(HI)}}}^2}}}{{{\rm{(}}{H_2})({I_2}{\rm{)}}}}

    Thay các giá trị (HI) = 0,768M; (H2) = (I2) = 0,107M

    Vậy KC=(0,768)2(0,107)2{K_C} = \frac{{{{{\rm{(0,768)}}}^2}}}{{{{{\rm{(0,107}})}^2}}}= 51,52

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 1: Khái niệm về cân bằng hóa học Hóa 11