Cho phản ứng hóa học sau: ${H_{2(k)}} + {I_{2(k)}} \rightleftharpoons 2H{I_{(k)}}$ Nồng độ các chất lúc cân bằng ở…
- 1Một đáp án · Thông hiểu
Cho phản ứng hóa học sau:
Nồng độ các chất lúc cân bằng ở nhiệt độ 430℃ như sau:
(H2) = (I2) = 0,107M; (HI)=0,768M
Tính hằng số cân bằng KC của phản ứng ở 430℃.
Đáp án: <p>51,52.</p>
Phương pháp giải:
Dựa vào kiến thức về hằng số cân bằng.
aA + bB → cC + dD
Ở trạng thái cân bằng, hằng số cân bằng KC của phản ứng được xác định theo biểu thức:
Lời giải chi tiết:
Ta có:
Thay các giá trị (HI) = 0,768M; (H2) = (I2) = 0,107M
Vậy = 51,52