Grade

Cho một vật có khối lượng 8 kg rơi tự do. Tính công suất trung bình của vật trong giây thứ tư. Lấy g = 10 m/s 2

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Cho một vật có khối lượng 8 kg rơi tự do. Tính công suất trung bình của vật trong giây thứ tư. Lấy g = 10 m/s2

    Đáp án: <p>2800 W</p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng các công thức:

    + s=12gt2s = \frac{1}{2}g{t^2}

    + A=F.s.cos⁡(F→;s→)A = F.s.\cos (\overrightarrow F ;\overrightarrow s )

    + P=AtP = \frac{A}{t}

    Lời giải chi tiết:

    Quãng đường vật rơi được trong 3 s là: s3=12.g.t32=12.10.32=45(m){s_3} = \frac{1}{2}.g.t_3^2 = \frac{1}{2}{.10.3^2} = 45(m)

    Quãng đường vật rơi được trong 4 s là: s4=12.g.t42=12.10.42=80(m){s_4} = \frac{1}{2}.g.t_4^2 = \frac{1}{2}{.10.4^2} = 80(m)

    => Quãng đường vật đi được trong giây thứ tư là: Δs = s4 – s3 = 80 – 45 = 35 (m)

    Công của trong lực trong giây thứ tư là: A = m.g.Δs = 8.10.35 = 2800 (J)

    => Công suất trung bình của vật trong giây thứ tư là: P=At=28001=2800(W)P = \frac{A}{t} = \frac{{2800}}{1} = 2800(W)

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 24. Công suất - Vật lí 10