Grade

Cho m gam hỗn hợp X gồm phenol và ethanol phản ứng hoàn toàn với Na dư, thu được 1239,5 ml khí H 2 (đo ở điều kiện…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Cho m gam hỗn hợp X gồm phenol và ethanol phản ứng hoàn toàn với Na dư, thu được 1239,5 ml khí H2 (đo ở điều kiện chuẩn 250C, 1 bar). Mặt khác, m gam X phản ứng tối đa với 100ml dung dịch NaOH 0,5M. Giá trị của m là

    Đáp án: <p>7,0</p>

    Phương pháp giải:

    Dựa vào tính chất hóa học của phenol va ethanol, viết PTPU

    Lời giải chi tiết:

    Số mol H2: 1239,51000.24,79=0,05(mol)\frac{{1239,5}}{{1000.24,79}} = 0,05(mol)

    Số mol NaOH: 0,5.1001000=0,05(mol)0,5.\frac{{100}}{{1000}} = 0,05(mol)

    Chỉ có phenol tác dụng với NaOH

    PTHH:

    C6H5OH+NaOH→C6H5ONa+H2O0,05←0,05\begin{array}{l}{C_6}{H_5}OH + NaOH \to {C_6}{H_5}ONa + {H_2}O\\0,05 \leftarrow {\rm{ 0,05}}\end{array}

    C6H5OH+Na→C6H5ONa+12H20,05→0,025\begin{array}{l}{C_6}{H_5}OH + Na \to {C_6}{H_5}ONa + \frac{1}{2}{H_2}\\0,05 \to {\rm{ 0,025}}\end{array}

    C2H5OH+Na→C6H5ONa+12H20,05←0,025\begin{array}{l}{C_2}{H_5}OH + Na \to {C_6}{H_5}ONa + \frac{1}{2}{H_2}\\0,05 \leftarrow {\rm{ 0,025}}\end{array}

    Khối lượng của hỗn hợp X là: m = 0,05.94 + 0,05.46 = 7,0 (gam)

    Đáp án B

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 22: Ôn tập chương 5 Hóa 11