Grade

Cho hình chóp tam giác đều S. ABC có diện tích đáy là 5, chiều cao h của hình chóp có số đo bằng số đo cạnh của hình…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Cho hình chóp tam giác đều S. ABC có diện tích đáy là 5, chiều cao h của hình chóp có số đo bằng số đo cạnh của hình vuông có diện tích 94cm2\frac{9}{4}c{m^2}. Thể tích của khối chóp đó là bao nhiêu?

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="\frac{5}{2}(c{m^3})">$\frac{5}{2}(c{m^3})$</span>.</p>

    Phương pháp giải:

    B1: Tính cạnh của hình vuông từ đó suy ra chiều cao h của hình chóp.

    B2. Áp dụng công thức thể tích khối chóp V=13.S.hV = \frac{1}{3}.S.h

    Lời giải chi tiết:

    Vì 94=32.32\frac{9}{4} = \frac{3}{2}.\frac{3}{2} nên cạnh của hình vuông bằng 32cm\frac{3}{2}cm

    Chiều cao hình chóp có số đo bằng số đo cạnh của hình vuông có diện tích 94cm2\frac{9}{4}c{m^2}nên h=32cmh = \frac{3}{2}cm.

    Áp dụng công thức thể tích khối chóp ta được: V=13.S.h=13.5.32=52(cm3)V = \frac{1}{3}.S.h = \frac{1}{3}.5.\frac{3}{2} = \frac{5}{2}(c{m^3})

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 38: Hình chóp tam giác đều Toán 8