Grade

Cho bảng số liệu sau: Đại lượng Lần đo Giá trị trung bình Lần 1 Lần 2 Lần 3 Gia tốc (m/s 2 ) 9,85 9,88 9,86 9,86 Cho…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Cho bảng số liệu sau:

    Đại lượng

    Lần đo

    Giá trị trung bình

    Lần 1

    Lần 2

    Lần 3

    Gia tốc (m/s2 )

    9,85

    9,88

    9,86

    9,86

    Cho thời gian: t=1,32±0,03(s)t = 1,32 \pm 0,03(s). Tốc độ của vật khi chạm đất là bao nhiêu?

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="13,02 \pm 0,31">$13,02 \pm 0,31$</span></p>

    Phương pháp giải:

    - Biểu thức tính tốc độ của vật trong rơi tự do: v = g.t

    - Vận dụng lí thuyết tính sai số trong bài 3 sgk vật lí 10.

    Lời giải chi tiết:

    v‾=g‾.t=9,86.1,32=13,02(m/s)\overline v = \overline g .t = 9,86.1,32 = 13,02(m/s)

    Sai số:

    Δg‾=Δg1+Δg2+Δg33=0,01+0,02+03=0,01(m/s2)δg=Δg‾g‾.100%=0,019,86.100%=0,1%δt=Δt‾t.100%=0,031,32.100%=2,3%δv=δg+δt=0,1%+2,3%=2,4%Δv=δv.v‾=2,4%.13,02=0,31⇒v=13,02±0,31(m/s)\begin{array}{l}\overline {\Delta g} = \frac{{\Delta {g_1} + \Delta {g_2} + \Delta {g_3}}}{3} = \frac{{0,01 + 0,02 + 0}}{3} = 0,01(m/{s^2})\\\delta g = \frac{{\overline {\Delta g} }}{{\overline g }}.100\% = \frac{{0,01}}{{9,86}}.100\% = 0,1\% \\\delta t = \frac{{\overline {\Delta t} }}{t}.100\% = \frac{{0,03}}{{1,32}}.100\% = 2,3\% \\\delta v = \delta g + \delta t = 0,1\% + 2,3\% = 2,4\% \\\Delta v = \delta v.\overline v = 2,4\% .13,02 = 0,31\\ \Rightarrow v = 13,02 \pm 0,31(m/s)\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 11. Thực hành: Đo gia tốc rơi tự do - Vật lí 10