Grade

Cho 4,33825 lít (đkc) hỗn hợp khí X gồm Cl 2 và O 2 phản ứng vừa đủ với 5,55 gam hỗn hợp Y gồm Mg và Al, thu được 15,05…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Cho 4,33825 lít (đkc) hỗn hợp khí X gồm Cl2 và O2 phản ứng vừa đủ với 5,55 gam hỗn hợp Y gồm Mg và Al, thu được 15,05 gam hỗn hợp Z. Phần trăm khối lượng của Mg trong Y là

    Đáp án: <p>75,68%.</p>

    Phương pháp giải:

    Dựa vào phương pháp bảo toàn khối lượng và bảo toàn electron

    Lời giải chi tiết:

    n X = 4,33825 : 24,79 = 0,175 mol

    Bảo toàn khối lượng: m X + m Y = m Z => m X = 15,05 – 5,55 = 9,5g

    Gọi số mol của Cl2 và O2 lần lượt là a và b (mol)

    Ta có: n Cl2 + n O2 = 0,175 => a + b = 0,175 (1)

    m Cl2 + m O2 = 9,5 => 71a + 32b = 9,5 (2)

    từ (1) và (2) ta có: a = 0,1 và b = 0,075

    gọi số mol của Mg và Al lần lượt là x và y (mol)

    Mg0→Mg+2+2eCl20+2e→Cl−1x→2x0,1→0,2Al0→Al+3+3eO20+4e→O−2y→3y0,075→0,3\begin{array}{l}M{g^0} \to M{g^{ + 2}} + 2e {\rm{ Cl}}_2^0 + 2e \to C{l^{ - 1}}\\x \to {\rm{ 2x 0,1}} \to {\rm{0,2}}\\{\rm{A}}{{\rm{l}}^0} \to A{l^{ + 3}} + 3e{\rm{ O}}_2^0{\rm{ }} + {\rm{ }}4e \to {{\rm{O}}^{ - 2}}{\rm{ }}\\y \to {\rm{ 3y 0,075}} \to 0,3\end{array}

    Theo định luật bảo toàn electron:

    2x + 3y = 0,2 + 0,3

    24x + 27y = 5,55

    => x = 0,175; y = 0,05

    %Mg = 75,65%

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 15. Phản ứng oxi hóa - khử - Hóa 10