Cho 4,33825 lít (đkc) hỗn hợp khí X gồm Cl 2 và O 2 phản ứng vừa đủ với 5,55 gam hỗn hợp Y gồm Mg và Al, thu được 15,05…
- 1Một đáp án · Thông hiểu
Cho 4,33825 lít (đkc) hỗn hợp khí X gồm Cl2 và O2 phản ứng vừa đủ với 5,55 gam hỗn hợp Y gồm Mg và Al, thu được 15,05 gam hỗn hợp Z. Phần trăm khối lượng của Mg trong Y là
Đáp án: <p>75,68%.</p>
Phương pháp giải:
Dựa vào phương pháp bảo toàn khối lượng và bảo toàn electron
Lời giải chi tiết:
n X = 4,33825 : 24,79 = 0,175 mol
Bảo toàn khối lượng: m X + m Y = m Z => m X = 15,05 – 5,55 = 9,5g
Gọi số mol của Cl2 và O2 lần lượt là a và b (mol)
Ta có: n Cl2 + n O2 = 0,175 => a + b = 0,175 (1)
m Cl2 + m O2 = 9,5 => 71a + 32b = 9,5 (2)
từ (1) và (2) ta có: a = 0,1 và b = 0,075
gọi số mol của Mg và Al lần lượt là x và y (mol)
Theo định luật bảo toàn electron:
2x + 3y = 0,2 + 0,3
24x + 27y = 5,55
=> x = 0,175; y = 0,05
%Mg = 75,65%