Grade

Cho 20g hỗn hợp bột Mg và Fe tác dụng với dung dịch HCl dư thấy có 1g H 2 bay ra. Khối lượng muối clorua tạo ra trong…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Cho 20g hỗn hợp bột Mg và Fe tác dụng với dung dịch HCl dư thấy có 1g H2 bay ra. Khối lượng muối clorua tạo ra trong dung dịch là bao nhiêu gam?

    Đáp án: <p>55,5g</p>

    Phương pháp giải:

    Đổi số mol khí H2 =? (mol)

    Cách 1: Viết PTHH, tính toán theo PTHH

    Cách 2: số mol Cl- trong muối = 2nH2

    Bảo toàn khối lượng: mmuối = mhh + mCl-

    Lời giải chi tiết:

    nH2=12=0,5   (mol){n_{{H_2}}} = \dfrac{1}{2} = 0,5\,\,\,(mol)

    Cách 1:

    Gọi số mol của Mg và Fe lần lượt là x và y mol

    Mg + 2HCl → MgCl2 + H2

    x mol x mol x mol

    Fe + 2HCl → FeCl2 + H2

    y mol y mol y mol

    {24x+56y=20x+y=0,5\left\{\begin{matrix} 24x + 56y = 20\\ x+y=0,5 \end{matrix}\right. => x = y = 0,25

    mMgCl2m_{MgCl_{2}} = 0,25 x (24 + 35,5x2) = 23,75g

    mFeCl2m_{FeCl_{2}} = 0,25 x (56 + 35,5x2) = 31,75g

    Khối lượng muối clorua = 23,75 + 31,75 = 55,5g

    Cách 2:

    số mol Cl- trong muối = 2nH2 = 2. 0,5 = 1(mol)

    Khối lượng muối clorua: mmuối = mhh + mCl- = 20 + 1.35,5 =55,5 (g)

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 22. Hydrogen halide. Muối halide - Hóa 10