Grade

Cho 15,8 g KMnO 4 tác dụng hết với dung dịch HCl đậm đặc. Giả sử hiệu suất phản ứng là 100% thì thể tích (đktc) khí Cl…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Cho 15,8 g KMnO4tác dụng hết với dung dịch HCl đậm đặc. Giả sử hiệu suất phản ứng là 100% thì thể tích (đktc) khí Cl2 thu được là

    Đáp án: <p>5,6 lít</p>

    Phương pháp giải:

    nKMnO4=15,8158=0,1(mol){n_{KMn{O_4}}} = \dfrac{{15,8}}{{158}} = 0,1\left( {mol} \right)

    2KMnO4+16HCl→2MnCl2+2KCl+5Cl2+8H2O2KMn{O_4} + 16HCl\xrightarrow{{}}2MnC{l_2} + 2KCl + 5C{l_2} + 8{H_2}O

    Theo PTHH: nCl2=52nKMnO4=52.0,1=0,25(mol){n_{C{l_2}}} = \dfrac{5}{2}{n_{KMn{O_4}}} = \dfrac{5}{2}.0,1 = 0,25\left( {mol} \right)

    Lời giải chi tiết:

    nKMnO4=15,8158=0,1(mol){n_{KMn{O_4}}} = \dfrac{{15,8}}{{158}} = 0,1\left( {mol} \right)

    2KMnO4+16HCl→2MnCl2+2KCl+5Cl2+8H2O2KMn{O_4} + 16HCl\xrightarrow{{}}2MnC{l_2} + 2KCl + 5C{l_2} + 8{H_2}O

    Theo PTHH: nCl2=52nKMnO4=52.0,1=0,25(mol){n_{C{l_2}}} = \dfrac{5}{2}{n_{KMn{O_4}}} = \dfrac{5}{2}.0,1 = 0,25\left( {mol} \right)

    ⇒VCl2=0,25.22,4=5,6(l)\Rightarrow {V_{C{l_2}}} = 0,25.22,4 = 5,6\left( l \right)

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 22. Hydrogen halide. Muối halide - Hóa 10