Grade

Biết ở điều kiện tiêu chuẩn (0 ℃, 1 atm) thì 1 mol khí có thể tích 22,4 L. Có 7 gam khí nitrogen ở điều kiện tiêu…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Biết ở điều kiện tiêu chuẩn (0 ℃, 1 atm) thì 1 mol khí có thể tích 22,4 L. Có 7 gam khí nitrogen ở điều kiện tiêu chuẩn. Người ta nén đẳng nhiệt khối khí này tới áp suất 133 cmHg thì thể tích của khối khí là

    Đáp án: <p>3,2 dm<sup>3</sup>.</p>

    Phương pháp giải:

    Vận dụng kiến thức về nén đẳng nhiệt

    Lời giải chi tiết:

    Số mol nitrogen là: nN2=mM=728=0,25mol{n_{{N_2}}} = \frac{m}{M} = \frac{7}{{28}} = 0,25mol

    Thể tích của nitrogen: V1=0,25.22,4=5,6 l{V_1} = 0,25.22,4 = 5,6{\mkern 1mu} l

    Thể tích này ứng với áp suất thường p1=1 atm=760 mmHg{p_1} = 1{\mkern 1mu} atm = 760{\mkern 1mu} mmHg

    Áp dụng định luật Boyle: p1V1=p2V2→V2=p1V1p2=760.5,61330=3,2 l=3,2 dm3.{p_1}{V_1} = {p_2}{V_2} \to {V_2} = \frac{{{p_1}{V_1}}}{{{p_2}}} = \frac{{760.5,6}}{{1330}} = 3,2{\mkern 1mu} l = 3,2{\mkern 1mu} d{m^3}.

    Đáp án: A

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 12 - Đề số 2