Grade

Bao lâu sau khi bắt đầu rơi tự do một vật có khối lượng $100 g$ có động năng bằng $15 J$ ? Lấy $g = 10…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Bao lâu sau khi bắt đầu rơi tự do một vật có khối lượng 100g100 g có động năng bằng 15J15 J ? Lấy g=10m/s2g = 10 m/s^2.

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="\sqrt 3 \,s">$\sqrt 3 \,s$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Vận dụng biểu thức tính động năng : Wđ=12mv2{{\rm{W}}_đ} = \frac{1}{2}m{v^2}

    + Vận dụng định lí biến thiên động năng: ΔWđ=Ang\Delta {{\rm{W}}_đ} = {A_{ng}}

    Lời giải chi tiết:

    Do trọng lực sinh công phát động trong quá trình vật rơi tự do nên.

    Wd−0=mgh=mggt22=>t=2Wdmg2=2.150,1.102=3 s{{\rm{W}}_d} - 0 = mgh = mg\frac{{gt^2}}{2} = \gt t = \sqrt {\frac{{2{W_d}}}{{m{g^2}}}} = \sqrt {\frac{{2.15}}{{0,{{1.10}^2}}}} = \sqrt 3 \,s

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 25. Động năng, thế năng - Vật lí 10