Grade

Bánh xe của một ô tô du lịch có bán kính $25cm$ . Nếu xe chạy với vận tốc $54km/h$ thì số vòng quay bánh xe mỗi một giờ…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Bánh xe của một ô tô du lịch có bán kính 25cm25cm. Nếu xe chạy với vận tốc 54km/h54km/h thì số vòng quay bánh xe mỗi một giờ là bao nhiêu? Lấy π=3,14\pi = 3,14

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="34395">$34395$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Tính quãng đường mà bánh xe đi được trong một giờ: s=vts = vt

    + Sử dụng công thức tính chu vi hình tròn: C=2πr=πdC = 2\pi r = \pi d

    + Xác định số vòng quay của xe

    Lời giải chi tiết:

    Ta có:

    r=25cm=0,25mr = 25cm = 0,25m

    + Quãng đường mà bánh xe đi được trong một giờ: s=vt=54.1=54km=54000ms = vt = 54.1 = 54km = 54000m

    + Chu vi một vòng quay: C=2πr=2.3,14.0,25=1,57mC = 2\pi r = 2.3,14.0,25 = 1,57m

    => Số vòng quay: n=sC=540001,57≈34395n = \frac{s}{C} = \frac{{54000}}{{1,57}} \approx 34395 vòng

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 8. Tốc độ chuyển động - Khoa học tự nhiên 7