Grade

Ba điểm A, B, C là ba điểm liên tiếp trên một sợi dây có sóng dừng với cùng biên độ $4\sqrt 3$ cm. Điểm A dao động…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Ba điểm A, B, C là ba điểm liên tiếp trên một sợi dây có sóng dừng với cùng biên độ 434\sqrt 3 cm. Điểm A dao động ngược pha với điểm B và AB = 2BC. Cứ sau những khoảng thời gian liên tiếp là

    0,25 s thì sợi dây có dạng một đoạn thẳng. Tìm tốc độ dao động cực đại của điểm M là trung điểm của AC?

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="16\pi cm/s">$16\pi cm/s$</span></p>

    Lời giải chi tiết:

    Theo bài ra vị trí của ba điểm A, B, C được thể hiện như hình vẽ.

    Do biên độ của ba điểm A, B, C bằng nhau nên khoảng cách từ mỗi điểm này đến mỗi nút gần nó nhất phải bằng nhau. Ta có:

    {AI1=BI1=CI2AC=AI1+I1C=CI2+I1C=I1I2=λ2\left\{ \begin{array}{l}A{I_1} = B{I_1} = C{I_2}\\AC = A{I_1} + {I_1}C = C{I_2} + {I_1}C = {I_1}{I_2} = \frac{\lambda }{2}\end{array} \right.

    Ta có: AC=AB+BC=AB+AB2=3AB2=λ2⇒{AB=λ3AI1=λ6AC = AB + BC = AB + \frac{{AB}}{2} = \frac{{3AB}}{2} = \frac{\lambda }{2} \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}AB = \frac{\lambda }{3}\\A{I_1} = \frac{\lambda }{6}\end{array} \right.

    Gọi A0=2a{A_{\rm{0}}} = 2a là biên độ tại bụng sóng, biên độ dao động tại điểm A là:

    AA=∣A0sin⁡2πλ6λ∣=∣A0sin⁡π3∣=A032=43⇒A0=8{A_A} = \left| {{A_{\rm{0}}}\sin 2\pi \frac{{\frac{\lambda }{6}}}{\lambda }} \right| = \left| {{A_{\rm{0}}}\sin \frac{\pi }{3}} \right| = \frac{{{A_{\rm{0}}}\sqrt 3 }}{2} = 4\sqrt 3 \Rightarrow {A_{\rm{0}}} = 8

    Khoảng cách từ M tới điểm nút I1 là: MI1=MA−I1A=AC2−I1A=λ4−λ6=λ12M{I_1} = MA - {I_1}A = \frac{{AC}}{2} - {I_1}A = \frac{\lambda }{4} - \frac{\lambda }{6} = \frac{\lambda }{{12}}

    Biên độ dao động tại điểm M là: AM=∣A0sin⁡2πλ12λ∣=∣A0sin⁡π6∣=A02=4cm{A_M} = \left| {{A_{\rm{0}}}\sin 2\pi \frac{{\frac{\lambda }{{12}}}}{\lambda }} \right| = \left| {{A_{\rm{0}}}\sin \frac{\pi }{6}} \right| = \frac{{{A_{\rm{0}}}}}{2} = 4cm

    Cứ sau những khoảng thời gian liên tiếp T2\frac{T}{2} thì sợi dây duỗi thẳng.

    Ta có: T2=0,25⇒T=0,5⇒ω=2πT=4π\frac{T}{2} = {\rm{0}},25 \Rightarrow T = {\rm{0}},5 \Rightarrow \omega = \frac{{2\pi }}{T} = 4\pi

    Tốc độ dao động cực đại của điểm M là: vMmax⁡=AM.ω=4.4π=16πcm/s{v_{M\max }} = {A_M}.\omega = 4.4\pi = 16\pi cm/s

    Đáp án C.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 13: Sóng dừng - Vật lí 11