Grade

A và B cùng nhau đẩy một thùng hàng chuyển động thẳng trên sàn nhà. Thùng hàng có khối lượng 100 kg. A đẩy với một lực…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    A và B cùng nhau đẩy một thùng hàng chuyển động thẳng trên sàn nhà. Thùng hàng có khối lượng 100 kg. A đẩy với một lực 400 N. B đẩy với một lực 300 N. Hệ số ma sát trượt giữa thùng và sàn nhà là 0,2. Hỏi gia tốc của thùng hàng bằng bao nhiêu? Lấy g = 10 m/s2

    Đáp án: <p>5 m/s<sup>2 </sup></p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng công thức

    Fms=μ.N=μ.m.gF=m.a\begin{array}{l}{F_{ms}} = \mu .N = \mu .m.g\\F = m.a\end{array}

    Lời giải chi tiết:

    Fms=μ.N=μ.m.g=0,2.100.10=200(N){F_{ms}} = \mu .N = \mu .m.g = 0,2.100.10 = 200(N)

    Chọn chiều dương là chiều đẩy thùng hàng

    Theo định luật 2 Newton ta có: P→+N→+Fms→+Fd→=m.a→\overrightarrow P + \overrightarrow N + \overrightarrow {{F_{ms}}} + \overrightarrow {{F_d}} = m.\overrightarrow a

    Chiếu lên chiều dương theo phương ngang ta có:

    Fd−Fms=m.a⇒a=Fd−Fmsm=300+400−200100=5(m/s2)\begin{array}{l}{F_d} - {F_{ms}} = m.a\\ \Rightarrow a = \frac{{{F_d} - {F_{ms}}}}{m} = \frac{{300 + 400 - 200}}{{100}} = 5(m/{s^2})\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 18. Lực ma sát - Vật lí 10